Tue22052018

Lần cập nhật cuối08:06:05 AM GMT

Back Nghiên cứu - Trao đổi Hỏi - đáp Chi phí mua đồ dùng cho nhân viên Công ty có được khấu trừ?

Chi phí mua đồ dùng cho nhân viên Công ty có được khấu trừ?

Hỏi: Công ty tôi mua đồ dùng phục vụ cho cán bộ nhân viên như: giường, chăn ga gối đệm, tủ lạnh, bình tắm nóng lạnh, xoong, nồi... cho một số nhân viên trong công ty vậy công ty tôi xin hỏi:

1. Thuế TNDN: các chi phí trên có được trừ khi tính thuế TNDN không?

2. Thuế GTGT: các chi phí trên có được áp dụng thuế suất 0% không?

Trả lời:

1. Thuế TNDN: Căn cứ hướng dẫn Điều 4 Thông tư số 96/2015/TT-BTC ngày 22/6/2015 của Bộ Tài chính và Điều 1 Chương I Thông tư số 151/2014/TT-BTC ngày 10/10/2014 của Bộ Tài chính, trường hợp Công ty có phát sinh các khoản chi mua đồ dùng nhằm mục đích phục vụ cán bộ nhân viên trong Công ty như: giường, chăn ga gối đệm, tủ lạnh, bình tắm nóng lạnh,… thì được tính vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN đối với khoản chi có tính chất phúc lợi chi trực tiếp cho người lao động nếu có đầy đủ hóa đơn, chứng từ và tổng số chi không quá 01 tháng lương bình quân thực tế thực hiện trong năm tính thuế theo quy định.

2. Thuế GTGT: Căn cứ quy định tại Khoản 1, Khoản 2 Điều 9 Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 của Bộ Tài chính , thuế suất 0% áp dụng đối với hàng hóa, dịch vụ xuất khẩu. Điều kiện áp dụng thuế suất 0% đối với hàng hóa xuất khẩu là có hợp đồng bán, gia công hàng hóa xuất khẩu; hợp đồng ủy thác xuất khẩu; có chứng từ thanh toán tiền hàng hóa xuất khẩu qua ngân hàng và các chứng từ khác theo quy định của pháp luật; có tờ khai hải quan theo quy định. Trường hợp Công ty mua đồ dùng phục vụ cán bộ nhân viên trong Công ty như: giường, chăn ga gối đệm, tủ lạnh, bình tắm nóng lạnh,… không thuộc trường hợp hàng hóa xuất khẩu nêu trên.

Về điều kiện khấu trừ thuế GTGT đầu vào của các hàng hóa nêu trên, do nội dung câu hỏi của Công ty chưa đầy đủ thông tin nên không có cơ sở để trả lời. Do vậy, đề nghị Công ty căn cứ hướng dẫn nêu trên và thực tế tại Công ty để thực hiện.

(Nguồn: TCT)

 


Bài mới hơn:
Bài cũ hơn: