Tue25092018

Lần cập nhật cuối12:33:33 AM GMT

Back Nghiên cứu - Trao đổi Hỏi - đáp Câu hỏi 558: Doanh nghiệp tư nhân có quyền góp vốn thành lập doanh nghiệp không?

Câu hỏi 558: Doanh nghiệp tư nhân có quyền góp vốn thành lập doanh nghiệp không?

Câu hỏi: Doanh nghiệp tư nhân không có quyền tham gia thành lập doanh nghiệp khác. Vậy chủ sở hữu doanh nghiệp tư nhân có quyền thành lập, tham gia thành lập doanh nghiệp khác không?

Trả lời: Khoản 2 Điều 12 Nghị định số 102/2010/NĐ-CP ngày 01/10/2010 của Chính phủ hướng dẫn chi tiết thi hành một số điều của Luật Doanh nghiệp quy định:

“Mỗi cá nhân chỉ được quyền đăng ký thành lập một doanh nghiệp tư nhân hoặc một hộ kinh doanh hoặc làm thành viên hợp danh của một công ty hợp danh, trừ trường hợp các thành viên hợp danh còn lại có thỏa thuận khác. Cá nhân chủ sở hữu doanh nghiệp tư nhân hoặc hộ kinh doanh hoặc cá nhân thành viên hợp danh có quyền thành lập, tham gia thành lập công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên, công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên, công ty cổ phần”.

Do vậy, chủ sở hữu doanh nghiệp tư nhân có quyền thành lập, tham gia thành lập công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên, công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên, công ty cổ phần nhưng không có quyền thành lập doanh nghiệp tư nhân khác hoặc làm thành viên hợp danh của công ty hợp danh trừ trường hợp các thành viên hợp danh còn lại có thỏa thuận khác.


Bài mới hơn:
Bài cũ hơn: