Sat21072018

Lần cập nhật cuối09:21:50 PM GMT

Back Nghiên cứu - Trao đổi Hỏi - đáp Câu hỏi 560: Tiền điện nước Công ty mang tên cá nhân có được tính vào chi phí?

Câu hỏi 560: Tiền điện nước Công ty mang tên cá nhân có được tính vào chi phí?

Hỏi: Công ty tôi có thuê nhà của 1 cá nhân làm trụ sở văn phòng. Xin hỏi các khoản chi phí điện, nước Công ty chi trả nhưng hóa đơn lại mang tên cá nhân đó thì có được tính vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN không?

Trả lời: Tại điểm 15, khoản 2, Điều 4 Thông tư số 96/2015/TT-BTC của Bộ Tài chính có quy định khoản chi trả tiền điện, tiền nước đối với những hợp đồng điện nước do chủ sở hữu là cá nhân cho thuê địa điểm sản xuất, kinh doanh ký trực tiếp với đơn vị cung cấp điện, nước. Nếu Công ty bạn có chứng từ thanh toán cho cá nhân phù hợp với số lượng điện, nước thực tế tiêu thụ và hợp đồng thuê thì được chấp nhận vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN.


Bài mới hơn:
Bài cũ hơn: