Tue25092018

Lần cập nhật cuối12:33:33 AM GMT

Back Nghiên cứu - Trao đổi Hỏi - đáp Câu hỏi 561: Cách xử lý hóa đơn sai về số lượng hàng hóa và thuế GTGT?

Câu hỏi 561: Cách xử lý hóa đơn sai về số lượng hàng hóa và thuế GTGT?

Hỏi: Tháng 3/2016, khi bán hàng cho khách, Công ty đã lập hoá đơn GTGT, hàng hoá đã giao cho người mua, hoá đơn này đã được bên mua và bên bán khai thuế trong quý 1. Đến nay là tháng 6 mới phát hiện hoá đơn có sai sót về số lượng hàng hoá và số tiền thuế GTGT. Xin hỏi Công ty phải làm những thủ tục gì để xử lý sai sót trên?

Trả lời: Tại khoản 3, Điều 20 VBHN 16 năm 2015 của Bộ Tài chính quy định về việc xử lý đối với hoá đơn đã lập và giao cho người mua,hàng hóa đã giao cho bên mua, hai bên đã kê khai thuế, sau đó phát hiện sai sót thì người bán và người mua phải lập biên bản hoặc có thỏa thuận bằng văn bản ghi rõ sai sót, đồng thời người bán lập hóa đơn điều chỉnh sai sót. Hóa đơn ghi rõ điều chỉnh tăng hoặc giảm số lượng hàng hóa, giá bán, thuế suất thuế giá trị gia tăng..., tiền thuế giá trị gia tăng cho hóa đơn số, ký hiệu. Hóa đơn điều chỉnh không được ghi số âm. Căn cứ vào hóa đơn điều chỉnh, người bán và người mua kê khai điều chỉnh doanh số mua, bán, thuế đầu ra, đầu vào.

 


Bài mới hơn:
Bài cũ hơn: