Sat21072018

Lần cập nhật cuối09:21:50 PM GMT

Back Nghiên cứu - Trao đổi Hỏi - đáp Câu hỏi 566: Ký kết hợp đồng lao động bằng ngoại tệ

Câu hỏi 566: Ký kết hợp đồng lao động bằng ngoại tệ

Hỏi: Doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài ký hợp đồng lao động với nhân viên Việt Nam bằng ngoại tệ (USD) thì có vi phạm Bộ luật Lao động của Việt Nam không? Nếu không được phép thì căn cứ theo quy định nào?

Trả lời: Theo Khoản 3, Điều 21 Nghị định số 05/2015/NĐ-CP ngày 12/1/2015 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số nội dung của Bộ luật Lao động thì tiền lương ghi trong hợp đồng lao động và tiền lương trả cho người lao động được quy định bằng tiền Đồng Việt Nam, trừ trường hợp trả lương, phụ cấp cho người không cư trú, người cư trú là người nước ngoài theo quy định của pháp luật về ngoại hối.

Căn cứ quy định trên, đối chiếu với nội dung kiến nghị của Công ty Luật TNHH Minh Đăng Quang, trường hợp doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài ký kết hợp đồng lao động và tiền lương trả cho người lao động được quy định bằng tiền Đồng Việt Nam.

 


Bài mới hơn:
Bài cũ hơn: