Mon11122017

Lần cập nhật cuối04:46:43 AM GMT

Hỏi - Đáp

Câu hỏi 569: Hộ kinh doanh sử dụng trên 10 lao động?

Hỏi: Hiện nay,tôi đang làm chủ một hộ kinh doanh cá thể có sử dụng 10 lao động. Thời gian tới, do yêu cầu mở rộng hoạt động sản xuất kinh doanh, tôi dự định tuyển thêm khoảng 5 lao động nữa. Vậy tôi có phải chuyển đổi sang hoạt...

Câu hỏi 568: Chuyển quyền sở hữu tài sản góp vốn?

Câu hỏi: Các ông, bà A, B và C thỏa thuận cùng nhau góp vốn thành lập công ty TNHH Z kinh doanh sản xuất xe đạp điện với vốn điều lệ 5 tỷ đồng. Ông A góp 2 tỷ bằng tiền mặt, ông B góp 1 tỷ bằng tiền...

Câu hỏi 267: Có được đóng BHXH cho nhân viên cao hơn Giám đốc?

Hỏi: Công ty tôi thành lập từ năm 2015, chỉ có 4 lao động nên chưa tham gia BHXH. Nay Công ty có phải truy đóng BHXH cho NLĐ không? Công ty muốn đóng BHXH cho một nhân viên nữ hiện đang có thai 2 tháng trên mức lương 10...

Câu hỏi 566: Ký kết hợp đồng lao động bằng ngoại tệ

Hỏi: Doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài ký hợp đồng lao động với nhân viên Việt Nam bằng ngoại tệ (USD) thì có vi phạm Bộ luật Lao động của Việt Nam không? Nếu không được phép thì căn cứ theo quy định nào? Trả lời: Theo Khoản 3,...

Câu hỏi 565: Thủ tục làm lại con dấu

Hỏi: Do quá trình sử dụng, con dấu công ty em bị mòn và có dấu hiệu sắp hư.Bên Công ty muốn làm lại con dấu mới giống y chang con dấu cũ. Vậy cho em hỏi thủ tục và qui trình như thế nào ạ? Trả lời: Công ty Lê...

Câu hỏi 564: Trong thời gian nghỉ phép có được hưởng chế độ ốm đau

Hỏi: Cơ quan tôi có trường hợp NLĐ trong thời gian nghỉ phép có bệnh đột xuất phải nhập viện (5 ngày trong đợt nghỉ phép). Xin hỏi như vậy có được hưởng chế độ ốm đau khi nộp đầy đủ giấy tờ có liên quan hay không? (Thời gian...

Câu hỏi 563: Thời gian nghỉ sinh có phải đóng BHXH, BHYT?

Hỏi: Trong thời gian nghỉ sinh có phải đóng tiền BHXH, BHYT hay không? Trả lời: Thời gian nghỉ thai sản không đóng BHXH, chỉ đóng BHYT. Về nguyên tắc, người lao động phải tự đóng 3%, nhưng nhà nước khuyến khích người sử dụng lao động đóng thay cho người...

Câu hỏi 562: Ký HĐLĐ với người đã hưởng lương hưu có phải đóng BHXH?

Hỏi: Ký HĐLĐ với người đã hưởng lương hưu có phải đóng BHXH, BHYT không? Trả lời: Người lao động đã hưởng lương hưu từ quỹ BHXH khi tiếp tục ký hợp đồng lao động thì doanh nghiệp không phải đóng BHXH, BHYT mà trả khoản chi phí (17% tiền lương...

Câu hỏi 561: Cách xử lý hóa đơn sai về số lượng hàng hóa và thuế GTGT?

Hỏi: Tháng 3/2016, khi bán hàng cho khách, Công ty đã lập hoá đơn GTGT, hàng hoá đã giao cho người mua, hoá đơn này đã được bên mua và bên bán khai thuế trong quý 1. Đến nay là tháng 6 mới phát hiện hoá đơn có sai sót...

Câu hỏi 560: Tiền điện nước Công ty mang tên cá nhân có được tính vào chi phí?

Hỏi: Công ty tôi có thuê nhà của 1 cá nhân làm trụ sở văn phòng. Xin hỏi các khoản chi phí điện, nước Công ty chi trả nhưng hóa đơn lại mang tên cá nhân đó thì có được tính vào chi phí được trừ khi xác định thu...

Câu hỏi 558: Doanh nghiệp tư nhân có quyền góp vốn thành lập doanh nghiệp không?

Câu hỏi: Doanh nghiệp tư nhân không có quyền tham gia thành lập doanh nghiệp khác. Vậy chủ sở hữu doanh nghiệp tư nhân có quyền thành lập, tham gia thành lập doanh nghiệp khác không? Trả lời: Khoản 2 Điều 12 Nghị định số 102/2010/NĐ-CP ngày 01/10/2010 của Chính phủ...

Câu hỏi 557: Góp vốn bằng tài sản vào Công ty TNHH

Câu hỏi: Các ông, bà A, B và C thỏa thuận cùng nhau góp vốn thành lập công ty TNHH Hạnh Phúc kinh doanh sản xuất xe đạp với vốn điều lệ 5 tỷ đồng. Ông A góp 2 tỷ bằng tiền mặt, ông B góp 1 tỷ bằng tiền...

Câu hỏi 559: Người ký hồ sơ trong trường hợp thay đổi người đại diện pháp luật

Câu hỏi: Công ty chúng tôi được thành lập vào năm 2013 hoạt động theo loại hình TNHH 2 thành viên trở lên. Tôi giữ chức vụ là Chủ tịch hội đồng thành viên kiêm người đại diện theo pháp luật. Xin cho hỏi: - Hồ sơ đăng ký thay đổi...

Câu hỏi 556: Thời gian làm việc của lao động nữ có con nhỏ dưới 12 tháng tuổi

Hỏi: Lao động nữ trong thời gian nuôi con dưới 12 tháng tuổi được nghỉ như thế nào? Trả lời: Theo quy định tại Khoản 3, Điều 7 của Nghị định 85/2015/NĐ-CP ngày 01/10/2015 của Chính phủ Quy định chi tiết một số điều của Bộ Luật Lao động về chính sách...

Câu hỏi 556: Thời gian làm việc của lao động nữ có con nhỏ dưới 12 tháng tuổi

Hỏi: Lao động nữ trong thời gian nuôi con dưới 12 tháng tuổi được nghỉ như thế nào? Trả lời: Theo quy định tại Khoản 3, Điều 7 của Nghị định 85/2015/NĐ-CP ngày 01/10/2015 của Chính phủ Quy định chi tiết một số điều của Bộ Luật Lao động về chính sách...

Câu hỏi 554: Điều kiện và thủ tục xóa các khoản nợ?

Hỏi: Điều kiện và thủ tục các khoản nợ được xóa nợ? Khoản tổn thất có được tính vào chi phí hợp lý khi quyết toán thuế TNDN không? Đơn vị tôi hoạt động trong lĩnh vực thương mại. Hiện tại, đơn vị tôi có vài khoản nợ từ năm 2008;...

Chi phí mua đồ dùng cho nhân viên Công ty có được khấu trừ?

Hỏi: Công ty tôi mua đồ dùng phục vụ cho cán bộ nhân viên như: giường, chăn ga gối đệm, tủ lạnh, bình tắm nóng lạnh, xoong, nồi... cho một số nhân viên trong công ty vậy công ty tôi xin hỏi: 1. Thuế TNDN: các chi phí trên có được...

CH 553:Tiền lương và bảo hiểm của Giám đốc có được tính vào chi phí được trừ khi xác định thuế TNDN?

Hỏi: Công ty tôi là Công ty TNHH một thành viên. Giám đốc cũng là chủ sở hữu Công ty trên ĐKKD. Vậy xin cho hỏi chi phí tiền lương, bảo hiểm của Giám đốc có được tính vào chi phí được trừ khi xác định thuế TNDN không? Trả lời: Liên...

Câu hỏi 552: Thuế GTGT và Thuế TNDN với hàng khuyến mại

Hỏi: Công ty tôi bán hàng và có chính sách thưởng hỗ trợ cho khách hàng, ví dụ bán 3000 tấn thì thưởng 10 nghìn/1 tấn. như vậy chính sách trên có phải đăng ký với sở công thương về chính sách khuyến mại không? hàng tháng thì công ty...

Câu hỏi 551: Thủ tục mua hóa đơn bán lẻ

Hỏi: Tổ chức cá nhân cần mua hóa đơn lẻ thì liên hệ cơ quan thuế nào? phải làm thủ tục gì? Trả lời: Tại khoản 3 Điều 13 Thông tư số 39/2014/TT-BTC quy định: Cơ quan thuế cấp hóa đơn lẻ cho việc bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ được...

Câu hỏi 550: Thuế GTGT vãng lai

Hỏi: Khai thuế GTGT đối với hoạt động kinh doanh xây dựng lắp đặt, bán hàng vãng lai ngoại tỉnh và chuyển nhượng bất động sản sản ngoại tỉnh được quy định như thế nào? Trả lời: Tại khoản 6, Điều 11 Thông tư số 156/2013/TT-BTC hướng dẫn kê khai...